VSC quý 3/2026 (hợp nhất): lợi nhuận sau thuế giảm 60,6% dù doanh thu tăng 10,7%, dòng tiền kinh doanh 9 tháng âm 1.973,2 tỷ

Mới cập nhật1 giờ trước· Tác giả Bùi Văn Cường
KHOÁ HỌC ĐỌC BÁO CÁO TÀI CHÍNH
VSC quý 3/2026 (hợp nhất): lợi nhuận sau thuế giảm 60,6% dù doanh thu tăng 10,7%, dòng tiền kinh doanh 9 tháng âm 1.973,2 tỷ — Tâm An Stock

Bài này thuộc hub Đọc báo cáo tài chính — bài phân tích nhanh báo cáo tài chính quý 3/2026 theo từng mã: số thật từ báo cáo gốc, đối chiếu cùng kỳ, ghi rõ phạm vi (riêng hoặc hợp nhất). Bài chỉ mô tả số trong báo cáo; tín hiệu chỉ để mở thuyết minh, không phải kết luận về doanh nghiệp.

Câu trả lời ngắn

Báo cáo tài chính hợp nhất quý 3/2026 của Công ty Cổ phần Container Việt Nam (mã VSC) ghi doanh thu thuần quý 3 là 934,6 tỷ đồng (cùng kỳ 844,2 tỷ, +10,7%) và lợi nhuận gộp 389,3 tỷ (+22,2%), nhưng lợi nhuận sau thuế chỉ 44,6 tỷ, giảm 60,6% so với 113,4 tỷ; chi phí tài chính quý 3 là 291,5 tỷ, gấp 2,84 lần cùng kỳ. Luỹ kế 9 tháng lợi nhuận sau thuế 358,2 tỷ (-4,0%), còn dòng tiền kinh doanh -1.973,2 tỷ (cùng kỳ -1.865,3 tỷ), trong đó tiền tăng chứng khoán kinh doanh là 1.720,7 tỷ. Số liệu chưa kiểm toán hoặc soát xét; bài chỉ mô tả số trong báo cáo, không đánh giá, không định giá, không dự báo và không khuyến nghị.

VSC quý 3/2026: số chính

Phạm vi: báo cáo hợp nhất, ký ngày 19/10/2026. Quý 3 là 01/07 đến 30/09/2026; bảng cân đối so 01/01/2026 (cột đầu năm ghi "trình bày lại"). Đơn vị tỷ đồng; phần trăm do Tâm An tính.

Số liệu chính

Tỷ đồng Quý 3/2026 Quý 3/2025 9T/2026 9T/2025
Doanh thu thuần 934,6 844,2 2.656,4 2.333,2
Lợi nhuận gộp 389,3 318,4 1.096,5 799,6
Chi phí tài chính 291,5 102,5 614,2 184,2
Lợi nhuận trước thuế 64,9 143,7 445,8 455,6
Lợi nhuận sau thuế 44,6 113,4 358,2 373,3

Chi phí tài chính, quý 3

Điều đáng đọc kỹ trong báo cáo này

1. Quý 3: doanh thu và lợi nhuận gộp tăng, lợi nhuận sau thuế giảm. Tỷ lệ lợi nhuận gộp quý 3 là 41,7% (37,7%, phép chia của Tâm An). Công văn giải trình số 155/2026/VSC ngày 19/10/2026 nêu doanh thu tăng nhờ các công ty con, đặc biệt khối cảng biển, khấu hao giảm do một số thiết bị đã hết khấu hao, và chi phí tài chính tăng để phục vụ hoạt động đầu tư, sản xuất kinh doanh. Báo cáo không cho biết doanh thu hay lợi nhuận theo mảng: mục thông tin bộ phận chỉ có tiêu đề, không có số.

2. Chi phí tài chính quý 3 gấp 2,84 lần. Thuyết minh VII.5: tổng 291,5 tỷ (102,5 tỷ), gồm lãi vay 160,8 tỷ (87,6 tỷ, +83,6%), dự phòng giảm giá chứng khoán kinh doanh và tổn thất đầu tư 44,4 tỷ (11,1 tỷ) và chi phí tài chính khác 85,9 tỷ (3,8 tỷ). Doanh thu tài chính 107,6 tỷ (63,4 tỷ), trong đó cổ tức, lợi nhuận được chia 61,7 tỷ (25,9 tỷ). Báo cáo không cho biết chi phí tài chính khác gồm những gì.

3. Lãi sau thuế chia hai phần. Quý 3, phần của cổ đông công ty mẹ là -9,4 tỷ (cùng kỳ +79,0 tỷ), phần cổ đông không kiểm soát +54,1 tỷ (34,4 tỷ). Phần lãi trong công ty liên doanh, liên kết là 184,4 tỷ ở luỹ kế 9 tháng nhưng cột quý 3 ghi dấu gạch ngang. Lợi ích cổ đông không kiểm soát trên bảng cân đối từ 972,0 tỷ lên 1.720,5 tỷ (+748,5 tỷ), trong đó dòng "tăng khác" 733,0 tỷ (thuyết minh VI.27a). Báo cáo không cho biết nguyên nhân của dòng tăng khác này.

4. Dòng tiền kinh doanh âm gần 2.000 tỷ. Dòng tiền kinh doanh 9 tháng -1.973,2 tỷ (-1.865,3 tỷ), gấp 5,51 lần lợi nhuận sau thuế 9 tháng; trong đó tăng chứng khoán kinh doanh -1.720,7 tỷ, chiếm 87,2% mức âm. Bảng cân đối: chứng khoán kinh doanh giá gốc 2.696,6 tỷ (975,8 tỷ, gấp 2,76 lần), bằng 16,0% tổng tài sản; giá trị hợp lý 2.856,7 tỷ. Thuyết minh VI.2a liệt kê GEX 1.487,8 tỷ theo giá gốc, EIB 485,9 tỷ, VIX 291,4 tỷ, PET 279,1 tỷ; Tâm An nêu như số liệu của báo cáo, không nói mã nào sẽ tăng hay giảm. Báo cáo không cho biết mục đích nắm giữ, thời điểm mua hay giá sau ngày 30/09/2026.

Dòng tiền ba hoạt động, 9 tháng

5. Xây dựng dở dang từ 0,7 tỷ lên 1.402,6 tỷ. Xây dựng cơ bản dở dang 1.402,6 tỷ (đầu năm 690 triệu đồng), bằng 8,3% tổng tài sản. Thuyết minh VI.8 ghi "trong đó" quyền sử dụng đất của Công ty TNHH Harbour City, công ty con, với số in 1.405,2 tỷ, lớn hơn dòng cộng. Tiền chi mua sắm, xây dựng tài sản cố định 1.169,3 tỷ (151,4 tỷ, gấp 7,72 lần), trong đó mua phương tiện vận tải, truyền dẫn 1.157,1 tỷ; tổng tài sản 16.882,3 tỷ (12.962,9 tỷ, +30,2%). Đầu tư vào đơn vị khác 490,2 tỷ, gần hết là cổ phần Synara Hospitality (9,80%). Báo cáo không cho biết tiến độ, mục đích sử dụng, hay vì sao hai số trong thuyết minh lệch nhau.

6. Vay tăng 57,5%. Vay và nợ thuê tài chính 8.465,1 tỷ (5.373,5 tỷ): ngắn hạn 3.889,3 tỷ, dài hạn 4.575,8 tỷ; thu từ đi vay 9 tháng 6.353,2 tỷ, trả nợ gốc 3.241,6 tỷ. Trái phiếu phát hành 500,0 tỷ (đầu năm không có). Nợ phải trả bằng 56,8% tổng nguồn vốn (50,7%); vốn chủ sở hữu 7.288,0 tỷ (6.386,6 tỷ, +14,1%). Báo cáo không cho biết lãi suất, kỳ hạn hay tài sản bảo đảm của các khoản vay và trái phiếu.

Bảng cân đối và dòng tiền tóm tắt

Tiền và tương đương tiền 611,3 tỷ (915,8 tỷ, -33,2%); phải thu khách hàng 217,0 tỷ (214,4 tỷ); hàng tồn kho 63,1 tỷ (49,6 tỷ). Dòng tiền đầu tư -1.445,5 tỷ (-57,0 tỷ), dòng tiền tài chính +3.117,5 tỷ (+2.168,9 tỷ). Tổng tài sản bằng tổng nguồn vốn, ba dòng tiền cộng đúng, tiền cuối kỳ khớp bảng cân đối.

Điểm nên theo dõi tiếp

  • Báo cáo quý 4/2026: chi phí tài chính, dòng tiền kinh doanh và chứng khoán kinh doanh.
  • Xây dựng cơ bản dở dang và chi mua sắm tài sản cố định.
  • Vay, trái phiếu và lợi ích cổ đông không kiểm soát.

Câu hỏi thường gặp

Lợi nhuận sau thuế quý 3/2026 của VSC tăng hay giảm?

Giảm: 44,6 tỷ đồng so với 113,4 tỷ cùng kỳ (-60,6%), dù doanh thu thuần tăng 10,7%; báo cáo hợp nhất, chưa kiểm toán hoặc soát xét.

Dòng tiền kinh doanh 9 tháng đầu năm 2026 của VSC là bao nhiêu?

Âm 1.973,2 tỷ đồng (cùng kỳ âm 1.865,3 tỷ), trong đó tăng chứng khoán kinh doanh là 1.720,7 tỷ đồng.

Chi phí tài chính quý 3/2026 của VSC là bao nhiêu?

291,5 tỷ đồng, gấp 2,84 lần cùng kỳ (102,5 tỷ), trong đó chi phí tài chính khác 85,9 tỷ.

Tín hiệu không phải kết luận

Doanh thu tăng nhưng lợi nhuận sau thuế giảm, chi phí tài chính tăng mạnh, dòng tiền kinh doanh âm cùng khoản chứng khoán kinh doanh lớn, xây dựng dở dang tăng vọt và nợ vay tăng là tín hiệu để mở thuyết minh, chưa phải kết luận về công ty.

Căn cứ

Ngày kiểm 04/11/2026. Phạm vi: báo cáo hợp nhất (báo cáo công ty mẹ ở tệp khác, bài không dùng). Báo cáo không ghi kiểm toán hay soát xét nên số liệu ghi là chưa kiểm toán hoặc soát xét.

  • Báo cáo tài chính hợp nhất quý 3/2026 (28 trang ảnh quét, ký 19/10/2026; trang theo PDF): công văn giải trình 1-2; tình hình tài chính 4-6; kết quả kinh doanh 7; lưu chuyển tiền tệ 8-9; thuyết minh 14-27. Số đọc từ ảnh trang gốc.
  • Trang mã VSC; chuyên mục Đọc báo cáo tài chính.

Đọc thêm

Muốn tải PDF phân tích chuyên sâu về báo cáo này hoặc bất kỳ mã cổ phiếu nào khác (Định giá, Điểm mua, Điểm bán, Timing…)? Điền mã ở khung phía trên.

Báo cáo tài chính hợp nhất quý 3/2026 của Công ty Cổ phần Container Việt Nam (mã VSC, ký ngày 19/10/2026, chưa kiểm toán hoặc soát xét) ghi doanh thu thuần quý 3 là 934,6 tỷ đồng (+10,7%), lợi nhuận gộp 389,3 tỷ (+22,2%) nhưng lợi nhuận sau thuế 44,6 tỷ, giảm 60,6% so với 113,4 tỷ; chi phí tài chính quý 3 là 291,5 tỷ, gấp 2,84 lần cùng kỳ (102,5 tỷ), trong đó chi phí tài chính khác 85,9 tỷ (3,8 tỷ). Phần lợi nhuận sau thuế quý 3 của cổ đông công ty mẹ là -9,4 tỷ (+79,0 tỷ). Luỹ kế 9 tháng dòng tiền kinh doanh -1.973,2 tỷ (-1.865,3 tỷ), trong đó tăng chứng khoán kinh doanh 1.720,7 tỷ; tiền chi mua sắm, xây dựng tài sản cố định 1.169,3 tỷ (151,4 tỷ). Bảng cân đối 30/09/2026: xây dựng cơ bản dở dang 1.402,6 tỷ (đầu năm 0,7 tỷ), vay và nợ thuê tài chính 8.465,1 tỷ (5.373,5 tỷ), trái phiếu phát hành 500,0 tỷ. Các điểm này là tín hiệu để mở thuyết minh, chưa phải kết luận về công ty; bài không định giá, không dự báo, không khuyến nghị.

Nội dung mang tính giáo dục, không phải khuyến nghị mua, bán hay nắm giữ, không định giá và không dự báo. Số liệu quý chưa kiểm toán hoặc soát xét; luôn đối chiếu báo cáo gốc do doanh nghiệp công bố.

Mã QR tham gia nhóm Zalo Chứng khoán Tâm An

Cộng đồng Zalo

Tham gia nhóm Chứng khoán Tâm An

Cùng thảo luận tín hiệu, cập nhật chiến lược theo tháng và học Price Action mỗi ngày.

Price Action · Hành động giá — Quy tắc mua

Quy tắc mua cổ phiếu thanh khoản cao và cổ phiếu ngách thanh khoản thấp

Cách mua đúng khác nhau tuỳ mã thanh khoản cao hay mã ngách — đọc trước khi vào lệnh.

Đọc quy tắc→

Góc nhìn Price Action · Trong 5 phút

Add Zalo Admin, nhắn ngay mã VSC — nhận góc nhìn Price Action trong 5 phút

Tín hiệu trong bài đã đăng tại 1 thời điểm cụ thể — diễn biến giá từ đó đến nay có thể đã thay đổi. Add Zalo của Admin và nhắn ngay mã VSC, Admin sẽ gửi lại góc nhìn Hành động giá (Price Action) cho mã đó trong vòng 5 phút.

Trước khi vào lệnh

Tính khối lượng vào lệnh phù hợp với vốn của bạn, và kiểm tra tỷ lệ Risk:Reward trước khi quyết định.

Bài chỉ nêu tín hiệu vào lệnh (mua). Điểm bán, dừng lỗ, chốt lời cụ thể phụ thuộc diễn biến giá thực tế — vào nhóm Zalo hoặc nhắn admin để được trao đổi trực tiếp.

Hỏi điểm bán, dừng lỗ, chốt lời
Bùi Văn Cường
Nhà phân tích kỹ thuật — xem thêm

Bài phân tích liên quan

Xem tất cả bài về VSC →

Bài viết mới nhất

Khoá Đào Tạo và Dịch VụVào room Zalo cộng đồng